HomeTin tức

Quy Chế Hiện Nay Về Việc Cấp Sổ Hồng Cho Căn Hộ Chung cư

Quy Chế Hiện Nay Về Việc Cấp Sổ Hồng Cho Căn Hộ Chung cư
Like Tweet Pin it Share Share Email

Việc cấp chứng từ ghi nhận quyền sở hữu căn hộ chung cư (sổ hồng) cho căn hộ cao cấp được quy định ra sao? Cùng Talkland.vn tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

Khi chủ đầu tư của dự án thiết kế xây dựng đúng theo quy định, việc mua bán giữa khách hàng và CĐT được xem là hợp pháp, đồng thời người tiêu dùng đã tỉnh thanh hóa đủ số chi phí mua nhà thì hoàn toàn có quyền được cấp thủ tục chứng nhận quyền nắm giữ căn hộ (sổ hồng).

Điều kiện được cấp sổ hồng

điều kiện để được cấp sổ hồng nhà ở

Điều 8 Luật nhà ở năm năm trước quy chế nhà ở, cá nhân có chung cư hợp pháp thông qua hình thức đầu tư thiết kế xây dựng, mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa hưởng, nhận góp vốn, nhận đổi căn hộ chung cư và các hình thức khác theo quy chế của pháp luật thì được cơ quan Chính phủ có thẩm quyền cấp chứng từ ghi nhận quyền nắm giữ căn hộ (Nhà ở được cấp thủ tục chứng nhận phải là căn hộ cao cấp có sẵn).

Điều 9 quy định: “Đối với căn hộ được góp vốn đầu tư xây dựng theo dự án để cho mướn mua, để bán thì không cấp chứng từ chứng nhận cho chủ đầu tư mà cấp thủ tục ghi nhận cho khách thuê mua, người mua căn nhà ở, trừ trường hợp chủ đầu tư của dự án có nhu yếu cấp thủ tục chứng nhận so với căn hộ chung cư chưa cho mướn mua, chưa bán. Trường hợp người đầu tư thiết kế xây dựng căn hộ chung cư để cho thuê thì được cấp chứng từ chứng nhận đối với căn hộ cao cấp đó.”

Đối chiếu với trường hợp nêu trên, khi CĐT xây dựng đúng theo quy định và việc mua bán giữa khách hàng và CĐT là hợp pháp, cùng theo đó người tiêu dùng đã thanh toán đủ số chi phí mua nhà thì hoàn toàn có quyền được cấp thủ tục ghi nhận quyền nắm giữ căn hộ chung cư cao cấp.

Quy chế cấp sổ hồng hiện nay

bên cạnh đó, Điều 13 Luật kinh doanh Bất Động Sản năm trước quy định: “Trong thời gian ấn hạn 50 ngày kể từ ngày chuyển nhượng bàn giao nhà, công trình xây dựng cho người tiêu dùng hoặc kể từ ngày hết hạn thuê mua thì phải làm thủ tục để cơ quan Chính phủ có thẩm quyền cấp thủ tục ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền nắm giữ nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua, bên thuê mua, trừ trường hợp bên mua, bên thuê mua có văn bản đề nghị tự làm thủ tục cấp chứng từ chứng nhận”. do đó, khi gặp vất vả khi tiến hành thủ tục xin cấp chứng từ ghi nhận khách hàng có quyền đề xuất kiến nghị chủ đầu tư dự án giải thích và hỗ trợ thực thi.